Chế độ nghỉ thai sản của chồng khi vợ sinh con năm 2021

Chế độ thai sản là một trong những quyền lợi mà người lao động được hưởng khi tham gia đóng Bảo hiểm xã hội. Chế độ nhằm hỗ trợ người lao động trong quá trình sinh nở. Vậy khi người vợ sinh con chế độ nghỉ thai sản của chồng được quy định như thế nào? Mời bạn đọc hãy cùng theo dõi bài viết dưới đây để có cái nhìn tổng quan nhất về vấn đề này.

Đối tượng và điều kiện hưởng chế độ thai sản

Đối tương được hưởng

Căn cứ theo Điều 31, Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc Hội, Nghị định 115/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  1. Lao động nữ mang thai;
  2. Lao động nữ sinh con;
  3. Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
  4. Người lao động nữ đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
  5. Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
  6. Người lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con;

Như vậy, người lao động nam đang đóng BHXH có vợ sinh con sẽ được hưởng chế độ thai sản theo đúng quy định của pháp luật.

Điều kiện hưởng chế độ nghỉ thai sản của chồng

Căn cứ vào Khoản 2, Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLDXH quy định:

Điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH (mẹ không tham gia BHXH) thì cha phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Quyền lợi từ chế độ nghỉ thai sản của chồng

chế độ thai sản giúp người chồng có thêm thời gian chăm sóc vợ bầu

Thời gian nghỉ phép

Căn cứ theo Khoản 2, Điều 34, Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định thời gian nghỉ thai sản đối với lao động nam đang đóng BHXH khi có vợ sinh con như sau:

  1. 05 ngày làm việc trong trường hợp sinh nở bình thường “mẹ tròn con vuông”;
  2. 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
  3. Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
  4. Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh.

Tiền trợ cấp

Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH số 58/2014/QH13 của Quốc Hội đối với mức hưởng chế độ thai sản cho nam giới như sau:

Mức hưởng tiền trợ cấp/tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Trong trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

Mức hưởng một ngày được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày như sau:

Mức hưởng/ ngày = Mức lương bình quân đóng BHXH/24 ngày X số ngày nghỉ

Trợ cấp thai sản 1 lần của chồng

Căn cứ điều 38 Luật BHXH số 58/2014/QH13 của Quốc Hội quy định: “Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”.

Căn cứ theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP của Chính phủ, Luật BHXH năm 2014 và các văn bản hướng dẫn thi hành, chế độ thai sản đối với lao động nam được điều chỉnh, có nhiều thay đổi từ ngày 1/7. Theo đó, từ 1/7/2019, mức lương cơ sở dành cho người lao động là 1.490.000 đồng/tháng. Dự kiến tăng thêm sau ngày 1/7/2020 tuy nhiên do ảnh hưởng của đại dịch Covid 19 nên mức lương cơ sở năm 2020 sẽ được giữ nguyên ở mức 1.49 triệu đồng

Như vậy trong trường hợp người lao động muốn rút tiền trợ cấp thai sản cho chồng một lần khi vợ sinh con thì số tiền nhận được bằng 2 lần mức lương cơ sở tức là 2.980.000 đồng/ tháng cho mỗi người con được sinh ra.

Hy vọng rằng với những chia sẻ trong bài viết trên đây bạn đọc sẽ có thêm nhiều thông tin hữu ích nhất. Nếu bạn cần đến sự tư vấn thêm từ KBHXH, hãy để lại lời nhắn ở phần bình luận để được hỗ trợ tốt nhất.

Cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết này.

Có thể bạn đọc quan tâm:

Chia sẻ bài viết nếu bạn thấy hữu ích nhé:

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*